วันนี้มีความรู้สึกบางอย่างจากการใช้อุปกรณ์โทรศัพท์แล้วอยากเขียนบรรยายให้กับตนเองและผู้ที่เข้ามาอ่านได้อ่านกันเพื่อเป็นความรู้เล็กๆน้อยๆ จากผู้ที่ฝึกหัดเขียน Review ซึ่งจากการได้ลองใช้อุปกรณ์มาเดือนกว่าๆ ก็อยากนำประสบการณ์ที่ได้มาแบ่งปันกัน ส่วนสิ่งที่รีวิว และลองเล่นนั้นคือ HTC EVO 3 D ซึ่งการใช้งานต่างๆ จะเป็นอย่างไรไปอ่านกันเลยคะ
![htcevo3d_01 htcevo3d_01](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_ueihB1z2d7lR5Bcyq1GHGM1R934aFT3hX89YBQzRtVdZGf5Qesr9RBF92-i1m9riPlN00pp-OBWq8-s-0iysLaml9NxaCx6j1NC5go58w6ztS0_xQBexzZppB077v9zymOyUNjphl7=s0-d)
เห็นครั้งแรก ดูแล้วสวยดีอะ น้ำหนักเครื่องและขนาดหน้าจอเหมาะกับมือมาก![ยิ้มแฉ่ง](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sv881NiwBlVBKjb3bNLB71WOZYTSIaHXuSZTGWwjRaibJ2eky-aMInJc9PfyuZmjczxQYz7kgb1MwIFp8_6AfQ7xtPrOv2_lDXbA0CUwkAWK608-r9PTb-c1Dk3iZT7tIV4qdVnLfdaAAvazMtv13u5M0=s0-d)
![htcevo3d_02 htcevo3d_02](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sD4au2FW3Tzcz7KX48Cjq3ry2iH5lGfFiDFwqOk43KO13rovgqbvnd-WYovbKfmAA87urEs9OrE-JNIPi_tB83nXkRLYu1lSZEggpPR2QFNVMMKguKX1UNqwK4npalrv37mOWB_MRe=s0-d)
มาดูกันอีกรูปชัดๆ ดีกว่า
![htcevo3d_03 htcevo3d_03](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_u3xzvjnNSNyvqslkmRoif9mcOflQCDo6DxtuFRfAfWeUeHGdM-dV9100DBQVTZHbs35gnsUgQek6T-oZ2-C4MOuW-onjjg6frnMzzFtRY3IzSvCcSN3Gq4Y17OK0jSvBffokeWDuHw=s0-d)
ขยายมาดูปุ่มกด มี 4 ปุ่ม คือ จากซ้ายไปขวา Home กลับหน้าแรกของ HTC,เมนูซ่อน (คำสั่งพิเศษ),ปุ่ม Back กลับไปยังก่อนหน้านี้ และปุ่มสุดท้าย ปุ่ม Search ไว้สำหรับค้นหา (สำหรับตัวเราเองไม่ค่อยได้ใช้เพราะว่าไม่ค่อยหาอะไร =.=!)
![htcevo3d_04 htcevo3d_04](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_v189W3ruJ9_EUHjQCJxH25n-i8cw4MZ6ZNmSSnzEawlDs7KkBrCjorGI13xNGqkCxtOrP3dzxC_LiRq2CqynOxpm4KW_WRji8OWr4p2hHpgVPY8SurcI2yrewnqDXulRxHn32BOP2H=s0-d)
มาดูด้านหลังกันบ้างดีกว่า ก็จะมีโลโก้ HTC อยู่ข้างหลัง กับกล้องขนาด 5 ล้านพิกเซล ตัวเครื่องHTC EVO 3 D มีกล้องสองตัวอยู่ข้างหลังและแฟรชสองตัวเพื่อไว้สร้างภาพสามมิติ
![htcevo3d_05 htcevo3d_05](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sj_Vv9UBql_bJLNZKoCGMWDoZ5txVN9rE4LOR3SiU7GBbCw-GZSf-zKlHEtnh-cbWgl0pBmhc8zOW5C1cB6DmpvN32GkXI2pilsgBuBn2kQ4sCT8LJthZLU3xLNA4FjUKt42fcedQA=s0-d)
ช่องต่อพอร์ตเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์และชาร์ทแบตเตอรี่ได้ สะดวกดี ไม่ต้องมีหลายช่อง
![htcevo3d_06 htcevo3d_06](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vabCBaMTXN60tTdJjXxxfk3xM04_r1ZRVVRrVTpDq8p4xspLDSAdkOI13uuC1pNtUcH0dqAs7RhAoFXJE-hq7jG1sQ6IBPtvhz5O5GRDAkiac39Oy2Kh9kDycuDIH1itGxgFsXM2Eh=s0-d)
ด้านซ้ายมือสุดเป็นปุ่มกดชัตเตอร์ภาพ ถัดมาเป็นปุ่มปรับการถ่ายภาพและดูภาพแบบมุมมอง 2 มิติ หรือ 3 มิติ
![htcevo3d_07 htcevo3d_07](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vAviX1_n6xSKWvlj-HRh0ePl4HkOQlQBxhq4tUVeUm5FkXIZFt4ZzHNGk5fRN43CEohPTZk_A1AZDnQUsB_kA1kAB1N8yoDaBPfmdP6vb9fDrfPSdZb_fIRDozleM8Teq7h1JGOpQG=s0-d)
ปุ่มปรับระดับเสียง ดัง-เบา ปุ่มใหญ่มากๆ
![htcevo3d_08 htcevo3d_08](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vINzf8mEDXfXuOErnmbpD4GoBsluh_AijQsyZe3gE0PxXf7AdOdEIT1GPTYm-3HYcvRDPMulw-ujH_j8MEHAND_3y4qw9mxoFVVHb8YzQQTOo5JKZdEoupH9Z1t2PoLD1btk37PCc=s0-d)
ด้านบนก็มีปุ่ม Power สำหรับปิด-เปิดเครื่อง กับช่องเสียบหูฟัง ขนาด 3.5 mm ไว้สำหรับฟังเพลง
จากข้อมูลเบื้องต้นที่อยู่ในโทรศัพท์มาดู สเปคคร่าวๆ ของ HTC EVO 3 D กันว่ามีอะไรบ้าง
ชื่อรุ่นเต็มๆ มันคือ HTC EVO 3 D X515m
ระบบปฎิบัติการ : Android V. 2.3.4
โปรเซสเซอร์ (หน่วยประมวลผล) : 1.2 GHz dualcore
หน่วยความจำ (แรม) : 1 GB
จอแสดงผล : 4.3 inch QHD resolution
กล้องหลัก(กล้องหลัง) :5 ล้านพิกเซล
กล้องด้านหน้า : 1.3 ล้านพิกเซล (ก็ว่าอยู่ทำไมถึงเกลียดหน้าตาตัวเอง)
การเชื่อมต่อต่างๆ :Wi Fi,bluetooth 3.0 , เป็น wifi hotspot สามารถแชร์อินเทอร์เน็ตให้กับอุปกรณ์เชื่อมต่ออื่นๆ ได้อีก
นอกจากนี้ทาง HTC ตัวเครื่องที่ยืมมารีวิว นั้นยังมีลิขสิทธิ์ซอฟแวร์ ลิขสิทธิ์โทรศัพท์มือถือให้ไว้อ่านเล่นกัน (สังเกตตั้งแต่ตอนที่ส่งประกวดบทความ HTC เข้าประกวดแล้วรู้สึกจะมีทุกเครื่อง HTC ให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากๆ)
ขอบคุณอุปกรณ์ที่ยืมมาเป็นเดือน จาก @kafaak มากๆ ที่ให้มาลองใช้ จนอยากเอามาแชร์ในแบบของตนเอง คะ สำหรับใครอยากรู้ว่า @kafaak เขาเป็นใคร ก็สามารถเข้าไปดูผลงานพี่เขาได้ที่ http://kafaak.com คะ
เรื่องราวของ HTC EVO 3 D ยังไม่จบ แต่ขอพักไว้ก่อน เนื่องจากคิดไม่ออก บอกไม่ถูกเพราะหิวข้าวๆ จ๊อกๆๆ ขอตัวไปทานข้าวก่อนนะคะ เดี๋ยวเอามาแชร์ให้ฟังอีกคะ :D
เห็นครั้งแรก ดูแล้วสวยดีอะ น้ำหนักเครื่องและขนาดหน้าจอเหมาะกับมือมาก
มาดูกันอีกรูปชัดๆ ดีกว่า
ขยายมาดูปุ่มกด มี 4 ปุ่ม คือ จากซ้ายไปขวา Home กลับหน้าแรกของ HTC,เมนูซ่อน (คำสั่งพิเศษ),ปุ่ม Back กลับไปยังก่อนหน้านี้ และปุ่มสุดท้าย ปุ่ม Search ไว้สำหรับค้นหา (สำหรับตัวเราเองไม่ค่อยได้ใช้เพราะว่าไม่ค่อยหาอะไร =.=!)
มาดูด้านหลังกันบ้างดีกว่า ก็จะมีโลโก้ HTC อยู่ข้างหลัง กับกล้องขนาด 5 ล้านพิกเซล ตัวเครื่องHTC EVO 3 D มีกล้องสองตัวอยู่ข้างหลังและแฟรชสองตัวเพื่อไว้สร้างภาพสามมิติ
ช่องต่อพอร์ตเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์และชาร์ทแบตเตอรี่ได้ สะดวกดี ไม่ต้องมีหลายช่อง
ด้านซ้ายมือสุดเป็นปุ่มกดชัตเตอร์ภาพ ถัดมาเป็นปุ่มปรับการถ่ายภาพและดูภาพแบบมุมมอง 2 มิติ หรือ 3 มิติ
ปุ่มปรับระดับเสียง ดัง-เบา ปุ่มใหญ่มากๆ
ด้านบนก็มีปุ่ม Power สำหรับปิด-เปิดเครื่อง กับช่องเสียบหูฟัง ขนาด 3.5 mm ไว้สำหรับฟังเพลง
จากข้อมูลเบื้องต้นที่อยู่ในโทรศัพท์มาดู สเปคคร่าวๆ ของ HTC EVO 3 D กันว่ามีอะไรบ้าง
ชื่อรุ่นเต็มๆ มันคือ HTC EVO 3 D X515m
ระบบปฎิบัติการ : Android V. 2.3.4
โปรเซสเซอร์ (หน่วยประมวลผล) : 1.2 GHz dualcore
หน่วยความจำ (แรม) : 1 GB
จอแสดงผล : 4.3 inch QHD resolution
กล้องหลัก(กล้องหลัง) :5 ล้านพิกเซล
กล้องด้านหน้า : 1.3 ล้านพิกเซล (ก็ว่าอยู่ทำไมถึงเกลียดหน้าตาตัวเอง)
การเชื่อมต่อต่างๆ :Wi Fi,bluetooth 3.0 , เป็น wifi hotspot สามารถแชร์อินเทอร์เน็ตให้กับอุปกรณ์เชื่อมต่ออื่นๆ ได้อีก
นอกจากนี้ทาง HTC ตัวเครื่องที่ยืมมารีวิว นั้นยังมีลิขสิทธิ์ซอฟแวร์ ลิขสิทธิ์โทรศัพท์มือถือให้ไว้อ่านเล่นกัน (สังเกตตั้งแต่ตอนที่ส่งประกวดบทความ HTC เข้าประกวดแล้วรู้สึกจะมีทุกเครื่อง HTC ให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากๆ)
ขอบคุณอุปกรณ์ที่ยืมมาเป็นเดือน จาก @kafaak มากๆ ที่ให้มาลองใช้ จนอยากเอามาแชร์ในแบบของตนเอง คะ สำหรับใครอยากรู้ว่า @kafaak เขาเป็นใคร ก็สามารถเข้าไปดูผลงานพี่เขาได้ที่ http://kafaak.com คะ
เรื่องราวของ HTC EVO 3 D ยังไม่จบ แต่ขอพักไว้ก่อน เนื่องจากคิดไม่ออก บอกไม่ถูกเพราะหิวข้าวๆ จ๊อกๆๆ ขอตัวไปทานข้าวก่อนนะคะ เดี๋ยวเอามาแชร์ให้ฟังอีกคะ :D
Comments
Post a Comment