อาจจะเป็นเรื่องยากที่จะบอกว่าการเขียนบล็อกนั้นดีอย่างไร แต่เราก็ได้พิสูจน์มาแล้วว่า การเขียนบล็อก ก็มีเรื่องดีดีเกิดขึ้นในชีวิตของเรามากมาย และยังมีประโยชน์ต่อผู้ที่เข้ามาอ่าน ไว้เป็นความรู้ เพราะเราก็ไม่ได้บรรยายเก่งอะไรขนาดนั้น แต่ชอบไปอ่านบล็อกชาวบ้านมากกว่า (อยากรู้เรื่องชาวบ้าน)555+ และอยากบอกต่อถึงประโยชน์ต่อๆ ของการเขียนบล็อกว่ามันดีอย่างไร ทำไมถึงมีคนอยากเขียน และมีกำลังใจในการเขียน บางคนคงมองว่ามันเป็นเรื่องไร้สาระ (ผู้ใหญ่หัวโบราณ) ไม่รู้ว่าจะเขียนได้ดีหรือเปล่า ก็ลองอ่านกันดูนะคะ ![Open-mouthed smile](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vjGxjouUafX3iXLs2bX5DrPxK1Q9U26Z21LgSTjiF9ikVhYrVoKbNFhsYUZNXqH56JA2suim7r0Kl_sS_0VhCtSkQ0kS9nrcnnRvHQ4jRWOzIyRPhDiFZEkv5qhtPFmDeO_y2Fh1ZvzN_pKOLryAmf=s0-d)
![blogging blogging](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_ucrDhgWKPkSxB_k7AczCPTecZoZtrzk0xXN5hzS8XASyNiHaqOF6u6YjkfCjDiP_l4n_3RxQLDtNY2PwFJyXUxvnmWEqGXgCkLwmwl81oar9HzwtfQmoaWadjVD5A0dDTTMm0N=s0-d)
จากการเขียนบล็อก และได้ลองอะไรมาหลายๆ อย่างทำให้รู้ว่า เรานั้นไม่สามารถอยู่ตัวคนเดียวได้ ไม่สามารถอยู่ในจินตนาการนั้นๆ ได้นานๆ แต่ก็มีเรื่องดีๆ เรียกได้ว่า เป็นความมหัศจรรย์ของการเขียนบล็อกก็ว่าได้ ถ้าไม่ได้ลองกับตนเอง ผู้ที่เข้ามาอ่านในหัวข้อนี้ก็ไม่ได้เห็นภาพ และไม่เข้าใจ อยากให้คุณลองก่อนที่จะเชื่อในสิ่งที่เขียน เราไม่ได้บอกให้ใครเชื่อ 100% เพราะบางคนเขียนๆ ไปก็เลิกเขียนเพราะเขาไม่รู้จะทำไปเพื่อใครก็มี ที่ยังมีอยู่ในปัจจุบันก็มี เพราะมันมีเหตุผลของมันซึ่งเราก็สรุปได้ประมาณนี้คะ (จริงๆ แล้วมันมีเยอะจนบรรยายไม่หมด 5555+)
![blogging_book blogging_book](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_u1rwF2NLtAD5sHtKLJcN0Imim2-ZMhAel8rX-tQZ3-BYW930YVb_v3JxN8OyKR7CfFB2NTvTLRA1FXkG6fWB_HkVJo5CI7M5lg7LO20d6ZmfqXeTcERgjNu_HrTXzgVYhQAnMnB70NFLo=s0-d)
1. ความรู้ เหตุผลที่ยกข้อนี้ขึ้นมาเป็นข้อแรก เพราะมันเห็นได้ชัดเจน เมื่อเรามาเขียนถึงสิ่งต่างๆ ที่เราได้พบเจอต่างๆ ก็จะเป็นประสบการณ์ ความรู้ สอนเราให้เราได้ลองทำอะไรแปลกใหม่ ความรู้ในเรื่องการใช้ภาษาเขียน ที่เราเรียนๆกันในวิชาภาษาไทย การสื่อสารผ่านตัวอักษร สื่อสารอย่างไรไม่ให้ผิดแปลกไปจากภาษาเขียน บางทีภาษาที่พูดกันเอามาใช้เขียนต้องแปลกมาอีกที อีกทั้งยังเตือนความจำและเป็นความรู้ให้ผู้ที่เข้ามาอ่าน เพื่อสักวันจะเป็นประโยชน์ต่อเขาบ้างเล็กน้อยถึงปานกลาง
![blogging_heart blogging_heart](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_uE_SaLb2HaMQufmKUaFAwSjvzBTy3PmjGaRbdYB6UcpEyVl-zbOcOu-MTrUMSz67k71gU8WnM0Ywsp0M-MJGcbEppkE2GahvQanRNJva0S-tr6q6TuIsnklVcS1JUntTFb9Sn4lmdXYOZk=s0-d)
2.ความประทับใจ ทำไมถึงเป็นความประทับใจทีี่ไม่รู้ลืม เมื่อเรื่องราวที่เราได้เขียน ส่งไปถึงผู้ที่เข้ามาอ่านบทความเรา เขาสามารถเข้าใจและเข้ามาแสดงความคิดเห็น คำว่า “ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ” สำหรับเราอาจคิดว่ามันเป็นเรื่องเล็กน้อยที่เขียนลงไป แต่สำหรับผู้ที่ไม่เคยรู้มาก่อน มันเป็นความรู้สึกที่ยิ่งใหญ่มากๆ และเป็นพลังใจในการเขียนบล็อกในเรื่องอื่นๆต่อไปด้วย
![blogging_share blogging_share](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_s9mG1GDqelOu4A_vebfThU1aml7ybE3dBFS6V7cvsYawF-qZ8RPgrsRxdr-zx_qHOVi1eELPXL62t4tc5HphaejPk1IEhU9JTBE5rr1JZnbUyFG4hnvxwUu5yCs-ruRYJZhTA_a1r05fsj=s0-d)
3.ความแบ่งปันและการแลกเปลี่ยน อันไม่ต้องบอก ก็รู้กัน เมื่อเราเขียนบทความลงไปบางทีมีผู้ที่มีความรู้มากกว่า เราก็อยากให้ผู้ที่เข้ามาอ่านได้มีส่วนร่วมในการแบ่งปันความรู้ที่เขาได้ไปพบเจอมาในเรื่องเดียวแต่ต่างมุมมอง มันก็ทำให้เราได้แบ่งปันและแลกเปลี่ยนความรู้ และก็จะมีสิ่งที่ตามมาในข้อที่ 4
![blogging_friendship blogging_friendship](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_uJyRmgK0DWUFpjVFRfi5ygojWLWoaHRs7pdZeXIBRdc_VkoQXXZ4ewnScr3YOxIa9dZxarQrempUpoHdpWYRI_flzmZVrZQ0UqXDFsQz6X_dwwZiv6von4HMHFSIouMXZ4CaqY_38mkVVlOIPbfA=s0-d)
4.มิตรภาพ มันทำให้เราได้รู้จักบุคคลมากมายหลายรูปแบบ หลายอาชีพ ในฐานะเพื่อน บางคนเขียนบล็อกเป็นอาชีพเสริม จนจะกลายเป็นอาชีพหลักก็มี บางคนมีอาชีพหลักอยู่แล้วและอยากแบ่งปันสิ่งที่เขาได้รู้มา ไม่ว่าจะเป็น ครู วิทยากร พิธีกร โปรแกรมเมอร์ ข้าราชการ ฯลฯ จนต่อไปถึง ข้อ 5
![blogging_world blogging_world](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sp_OD8CAPqGEgUDhu6QyYKikafacgEBNfqA9-GX3R3af-96eXlFykZ-hT68epOs1FtjD559cPNakGRc8Kf5MMiuccElKk18vTsL70DimQOevM9QDkaFdVr1jvL8GmkSQcarsulkmm2VTfE=s0-d)
5.ผจญภัยในโลกกว้าง (สังคม) นี่อาจจะไม่ใช่เหตุผลสุดท้ายของการเขียนบล็อก เพราะเมื่อเราได้พบปะพูดคุยกับเพื่อนๆของเราแล้ว เราก็ยังมีสังคมที่รอเราอยู่เพื่อให้เราไปพูดคุยและแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในโลกกว้างอีก ทำให้เราได้เจอกับ “nuffnang“ ซึ่งแรกๆ เราก็ไม่รู้ว่า nuffnang คืออะไร แต่จากการไปพบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในงานทำให้เราเจอบุคคลที่ไม่ได้มีแต่ไอทีอย่างเดียว และได้รู้ว่าโลกที่เราอยู่มันแคบมาก ทำให้เราไม่สามารถพูดได้ว่าสิ่งดีดีที่ได้จากการเขียนบล็อกนั้นมีทั้งหมดเพียงเท่านี้
สุดท้าย ขอขอบคุณผู้ที่เข้ามาอ่าน และแสดงความคิดเห็นทุกคน ขอบคุณโอกาสที่โลกกว้างๆ ที่เราไม่เคยรู้จักทำให้เราได้รู้จักบุคคลมากมาย ขอบคุณการเขียน ขอบคุณพี่ๆ ที่ให้โอกาสเด็กน้อยคนหนึ่งได้เข้ามารู้จักการเขียนบล็อกที่ไม่มีวันสิ้นสุดตราบที่เราอยากหาประสบการณ์ และอยากรู้จักแบ่งปัน
จากการเขียนบล็อก และได้ลองอะไรมาหลายๆ อย่างทำให้รู้ว่า เรานั้นไม่สามารถอยู่ตัวคนเดียวได้ ไม่สามารถอยู่ในจินตนาการนั้นๆ ได้นานๆ แต่ก็มีเรื่องดีๆ เรียกได้ว่า เป็นความมหัศจรรย์ของการเขียนบล็อกก็ว่าได้ ถ้าไม่ได้ลองกับตนเอง ผู้ที่เข้ามาอ่านในหัวข้อนี้ก็ไม่ได้เห็นภาพ และไม่เข้าใจ อยากให้คุณลองก่อนที่จะเชื่อในสิ่งที่เขียน เราไม่ได้บอกให้ใครเชื่อ 100% เพราะบางคนเขียนๆ ไปก็เลิกเขียนเพราะเขาไม่รู้จะทำไปเพื่อใครก็มี ที่ยังมีอยู่ในปัจจุบันก็มี เพราะมันมีเหตุผลของมันซึ่งเราก็สรุปได้ประมาณนี้คะ (จริงๆ แล้วมันมีเยอะจนบรรยายไม่หมด 5555+)
1. ความรู้ เหตุผลที่ยกข้อนี้ขึ้นมาเป็นข้อแรก เพราะมันเห็นได้ชัดเจน เมื่อเรามาเขียนถึงสิ่งต่างๆ ที่เราได้พบเจอต่างๆ ก็จะเป็นประสบการณ์ ความรู้ สอนเราให้เราได้ลองทำอะไรแปลกใหม่ ความรู้ในเรื่องการใช้ภาษาเขียน ที่เราเรียนๆกันในวิชาภาษาไทย การสื่อสารผ่านตัวอักษร สื่อสารอย่างไรไม่ให้ผิดแปลกไปจากภาษาเขียน บางทีภาษาที่พูดกันเอามาใช้เขียนต้องแปลกมาอีกที อีกทั้งยังเตือนความจำและเป็นความรู้ให้ผู้ที่เข้ามาอ่าน เพื่อสักวันจะเป็นประโยชน์ต่อเขาบ้างเล็กน้อยถึงปานกลาง
2.ความประทับใจ ทำไมถึงเป็นความประทับใจทีี่ไม่รู้ลืม เมื่อเรื่องราวที่เราได้เขียน ส่งไปถึงผู้ที่เข้ามาอ่านบทความเรา เขาสามารถเข้าใจและเข้ามาแสดงความคิดเห็น คำว่า “ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ” สำหรับเราอาจคิดว่ามันเป็นเรื่องเล็กน้อยที่เขียนลงไป แต่สำหรับผู้ที่ไม่เคยรู้มาก่อน มันเป็นความรู้สึกที่ยิ่งใหญ่มากๆ และเป็นพลังใจในการเขียนบล็อกในเรื่องอื่นๆต่อไปด้วย
3.ความแบ่งปันและการแลกเปลี่ยน อันไม่ต้องบอก ก็รู้กัน เมื่อเราเขียนบทความลงไปบางทีมีผู้ที่มีความรู้มากกว่า เราก็อยากให้ผู้ที่เข้ามาอ่านได้มีส่วนร่วมในการแบ่งปันความรู้ที่เขาได้ไปพบเจอมาในเรื่องเดียวแต่ต่างมุมมอง มันก็ทำให้เราได้แบ่งปันและแลกเปลี่ยนความรู้ และก็จะมีสิ่งที่ตามมาในข้อที่ 4
4.มิตรภาพ มันทำให้เราได้รู้จักบุคคลมากมายหลายรูปแบบ หลายอาชีพ ในฐานะเพื่อน บางคนเขียนบล็อกเป็นอาชีพเสริม จนจะกลายเป็นอาชีพหลักก็มี บางคนมีอาชีพหลักอยู่แล้วและอยากแบ่งปันสิ่งที่เขาได้รู้มา ไม่ว่าจะเป็น ครู วิทยากร พิธีกร โปรแกรมเมอร์ ข้าราชการ ฯลฯ จนต่อไปถึง ข้อ 5
5.ผจญภัยในโลกกว้าง (สังคม) นี่อาจจะไม่ใช่เหตุผลสุดท้ายของการเขียนบล็อก เพราะเมื่อเราได้พบปะพูดคุยกับเพื่อนๆของเราแล้ว เราก็ยังมีสังคมที่รอเราอยู่เพื่อให้เราไปพูดคุยและแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในโลกกว้างอีก ทำให้เราได้เจอกับ “nuffnang“ ซึ่งแรกๆ เราก็ไม่รู้ว่า nuffnang คืออะไร แต่จากการไปพบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในงานทำให้เราเจอบุคคลที่ไม่ได้มีแต่ไอทีอย่างเดียว และได้รู้ว่าโลกที่เราอยู่มันแคบมาก ทำให้เราไม่สามารถพูดได้ว่าสิ่งดีดีที่ได้จากการเขียนบล็อกนั้นมีทั้งหมดเพียงเท่านี้
สุดท้าย ขอขอบคุณผู้ที่เข้ามาอ่าน และแสดงความคิดเห็นทุกคน ขอบคุณโอกาสที่โลกกว้างๆ ที่เราไม่เคยรู้จักทำให้เราได้รู้จักบุคคลมากมาย ขอบคุณการเขียน ขอบคุณพี่ๆ ที่ให้โอกาสเด็กน้อยคนหนึ่งได้เข้ามารู้จักการเขียนบล็อกที่ไม่มีวันสิ้นสุดตราบที่เราอยากหาประสบการณ์ และอยากรู้จักแบ่งปัน
Comments
Post a Comment